2026-10-16
Wakulima wa Tumbaku Ruvuma Wauza Zaidi ya Shilingi Bilioni 13 Huku Bei Ikiripotiwa Kushuka
Wakulima wa tumbaku kupitia SONAMCU Mkoani Ruvuma wameuza zaidi ya kilo milioni 3.2 zenye thamani ya zaidi ya Sh bilioni 13 katika msimu wa 2025/2026. Hata hivyo, bei ya wastani kwa kilo imeshuka kwa takribani asilimia 50 ikilinganishwa na msimu uliopita.
Community DevelopmentMkoani Ruvuma
Kwa mujibu wa taarifa ya Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma, wakulima wa tumbaku kupitia Chama Kikuu cha Ushirika cha Songea Namtumbo (SONAMCU) wameuza zaidi ya kilo milioni 3.2 za tumbaku zenye thamani ya zaidi ya Sh bilioni 13 katika msimu wa 2025/2026, ingawa mauzo hayo yanakabiliwa na presha kubwa ya kushuka kwa bei.
Meneja wa SONAMCU, Juma Mwanga, ameeleza kuwa bei ya tumbaku ya mvuke imeshuka kutoka wastani wa Dola 2.8 kwa kilo katika msimu wa 2024/2025 hadi kufikia wastani wa Dola 1.4 kwa kilo katika msimu wa sasa.
Chanzo hicho kimebainisha kuwa anguko hilo la takribani asilimia 50 ya bei ya wastani kwa kilo linaweza kupunguza mapato halisi ya wakulima licha ya kiwango cha uzalishaji kuendelea kuwa kikubwa.
Kutokana na hali hiyo na changamoto za hali ya hewa, taarifa hiyo imeongeza kuwa SONAMCU imeanza maandalizi ya kukabiliana na hatari ya El Niño kwa kupanga kusambaza pembejeo kwa wakulima mapema ili waweze kupanda kabla ya changamoto za mvua kuathiri uzalishaji.
Hali ya uzalishaji na bei ya mazao ya biashara Mkoani Ruvuma huathiri moja kwa moja ustawi wa kiuchumi na vipato vya kaya za wakulima katika ukanda huo. This is TCDI context, not a statement by the source, and does not mean TCDI took part in what is reported.
Automatically prepared from the cited official source; not individually reviewed by a TCDI editor.
