2026-11-01

Kisiwa cha Lundo Chageuka Kuwa Hazina ya Utalii Ziwa Nyasa Mkoani Ruvuma

Kisiwa cha Lundo kilichopo Ziwa Nyasa mkoani Ruvuma, kilichowahi kuwa kituo cha karantini ya ukoma tangu mwaka 1908, sasa kinasimamiwa na TAWA kama kivutio cha utalii na uhifadhi. TAWA imezindua boti ya kisasa yenye kioo kuangalia maumbile ya chini ya maji ili kukuza zaidi fursa za utalii kisiwani humo.

Tunduru and RuvumaKisiwa cha Lundo, Wilaya ya Nyasa, Mkoa wa Ruvuma

Kwa mujibu wa taarifa ya Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma, kisiwa cha Lundo chenye ukubwa wa hekta 20 kipo Ziwa Nyasa karibu na makao makuu ya Wilaya ya Nyasa, Mbambabay. Eneo hilo lilitumika kama kituo cha karantini kwa watu waliokuwa na ukoma kuanzia mwaka 1908 baada ya vita ya Majimaji, lakini hivi sasa limebadilika kuwa kivutio cha utalii na uhifadhi kinachosimamiwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA).

Kaimu Kamanda wa TAWA Kanda ya Kusini Mashariki, Khadija Malongo, anaripotiwa kueleza kuwa kati ya mwaka 2023 na Desemba 2025, wageni 752 walitembelea kisiwa cha Lundo, wakiwemo wageni 15 kutoka nje ya nchi, jambo linaloashiria fursa ya utalii wa kimataifa bado haijatumika kikamilifu.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa kisiwa hicho kina wanyamapori, ndege wahamiaji na samaki wa urembo. TAWA inabainisha kuwa Ziwa Nyasa lina karibu aina 400 za samaki wa urembo, huku takriban aina 300 wakipatikana katika eneo hilo la kisiwa cha Lundo.

Ili kuimarisha utalii, chanzo kinaeleza kuwa mnamo Februari 2026 TAWA ilizindua huduma ya boti ya kisasa yenye kioo kinachoonesha viumbe na maumbile ya chini ya maji (Lundo Island Tours), ikitaja kisiwa hicho kama fursa muhimu ya uchumi wa utalii na bioanuwai.

Taarifa hii inaangazia fursa za kiuchumi, maliasili na utalii zilizopo ndani ya Mkoa wa Ruvuma ambazo zinaweza kuchangia uelewa wa wanajamii na kukuza maendeleo ya kiuchumi ya kikanda. This is TCDI context, not a statement by the source, and does not mean TCDI took part in what is reported.

Automatically prepared from the cited official source; not individually reviewed by a TCDI editor.