2026-09-14

Hifadhi ya Gesimasowa Madaba Yatambuliwa kwa Mazingira na Utalii Mkoani Ruvuma

Hifadhi ya Gesimasowa iliyopo Madaba mkoani Ruvuma inatajwa kuwa eneo lenye ukubwa wa zaidi ya kilomita za mraba 760 linalotumika kama mazalia ya samaki adimu na ushoroba wa wanyamapori. Mpango mkakati wa Mkoa wa Ruvuma unaitambua hifadhi hiyo kama kivutio muhimu cha kiikolojia na utalii.

Tunduru and RuvumaMadaba, Ruvuma

Kulingana na taarifa iliyotolewa na Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma, Hifadhi ya Gesimasowa iliyopo Madaba mkoani humo ina eneo lenye ukubwa wa zaidi ya kilomita za mraba 760. Mto Ruhuhu, unaotokana na muunganiko wa mito Hanga na Lutukira, umetajwa kuwa sehemu muhimu ya mfumo huo wa ikolojia ambapo samaki adimu aina ya mbasa na mbelele wanaohusishwa na Ziwa Nyasa huzaliana.

Mhifadhi Afrikanus Challe alinukuliwa akieleza kuwa uharibifu wa mazalia hayo unaweza kuhatarisha uwepo wa samaki hao. Vilevile, alieleza kuwa Gesimasowa ni sehemu ya ukanda wa wanyamapori unaounganisha mazingira ya Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, Liparamba, na Niassa nchini Msumbiji, hivyo kuwa muhimu katika mwendelezo wa kiikolojia unaovuka mipaka.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa mpango mkakati wa Mkoa wa Ruvuma unaitambua Gesimasowa kama kivutio cha ikolojia sambamba na misitu, mito, maporomoko, na maeneo ya uvuvi yanayozunguka Madaba. Ilielezwa kuwa kulinda mfumo huo unaounganisha maji, wanyamapori, ndege, na jamii ni hatua muhimu kwa ajili ya kulinda utalii na bayoanuwai.

Understanding regional environmental conservation and wildlife corridors in Ruvuma helps inform local community discussions on ecological sustainability and natural resource preservation. This is TCDI context, not a statement by the source, and does not mean TCDI took part in what is reported.

Automatically prepared from the cited official source; not individually reviewed by a TCDI editor.